Doanh nghiệp được sử dụng hóa đơn đặt in đến bao giờ?

Hiện tại theo quy định của Thông tư 68/2019 thì thời hạn bắt buộc phải sử dụng hóa đơn điện tử đang đến gần. Chính vì vậy, câu hỏi mà các doanh nghiệp đặt ra và được quan tâm nhiều nhất hiện nay đó chính là doanh nghiệp sẽ được sử dụng hóa đơn đặt in đến bao giờ? Liệu có còn được tiếp tục đặt in hóa đơn trong năm 2020 không? Theo chia sẻ của một đơn vị vận tải đường sắt đang sử dụng hóa đơn điện tử đường sắt cho biết việc triển khai sử dụng hóa đơn điện tử đã mang lại cho doanh nghiệp rất nhiều lợi ích thiết thực, tuy nhiên, doanh nghiệp họ cũng vô cùng quan tâm về việc liệu sẽ được sử dụng hóa đơn đặt in đến bao giờ. Vậy, hãy cùng chúng tôi giải đáp câu trả lời trong bài viết dưới đây.

Hóa đơn đặt in là gì?

Trước tiên, các cá nhân, doanh nghiệp cần phải hiểu rõ thế nào là hóa đơn đặt in. Tại điểm C, Khoản 3, Điều 3, Thông tư 39/2014 đã quy định rõ khái niệm về hóa đơn đặt in. Theo đó, hóa đơn đặt in là loại hóa đơn do các tổ chức đặt in theo mẫu để có thể dùng cho hoạt động bán hàng, cung ứng dịch vụ; hoặc trường hợp khác, hóa đơn đặt in sẽ được cơ quan thuế đặt in theo mẫu rồi cấp, bán cho các tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh.

hóa đơn đặt in

Thời hạn quy định sử dụng hóa đơn tự in theo Thông tư 68/2019

Theo quy định tại THông tư 68/2019 thì thời hạn mà doanh nghiệp bắt buộc phải chuyển sang sử dụng hóa đơn điện tử là kể từ ngày 01/11/2020. Như vậy, các doanh nghiệp nếu còn sử dụng hóa đơn đặt in, tự in thì chỉ được sử dụng đến hết ngày 31/10/2020. Kể từ ngày 01/11/2020 các doanh nghiệp bắt buộc phải chuyển sang sử dụng hóa đơn điện tử và phải hủy toàn bộ số lượng hóa đơn giấy còn lại.

Cụ thể, tại Khoản 3, Điều 26, Thông tư 68/2019/TT-BTC, Bộ Tài chính có quy định như sau: “Từ ngày 01 tháng 11 năm 2020, các doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh phải thực hiện đăng ký áp dụng hóa đơn điện tử theo hướng dẫn tại Thông tư này.”

Như vậy, sau ngày 31/10/2020, tức là từ ngày 1/11/2020, tất cả các doanh nghiệp ở Việt Nam phải ngưng sử dụng hóa đơn đặt in, hóa đơn tự in và hoàn toàn chuyển sang sử dụng hóa đơn điện tử.

Thời hạn quy định về sử dụng hóa đơn tự in theo Dự thảo Nghị định mới

HIện tại, dự thảo Nghị định mới về hóa đơn chứng từ đã và đang được hoàn thiện. Theo dự thảo Nghị định mới này thì đã có thay đổi hoàn toàn khác về thời hạn sử dụng hóa đơn tự in so với Thông tư 68/2019 và Nghị định 119/2018. Cụ thể, tại khoản 4, Điều 51 của Dự thảo Nghị định có quy định như sau:

“Kể từ ngày 01 tháng 07 năm 2022, Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010,  Nghị định số số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các văn bản của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn, chứng từ hết hiệu lực thi hành”.

LÀM THẾ NÀO ĐỂ XÁC ĐỊNH KÊ KHAI THUẾ TNCN THEO THÁNG HAY THEO QUÝ? 

PHẦN MỀM HTKK ĐƯA DN TIẾP CẬN VỚI GIAO DỊCH ĐIỆN TỬ

Như vậy, theo dự thảo Nghị định mới này thì Nghị định số 51 và Nghị định số 04 vẫn còn hiệu lực thi hành đến hết ngày 30/06/2020 đồng nghĩa với việc các doanh nghiệp vẫn có thể tiếp tục sử dụng hóa đơn đặt in đến hết ngày 30/06/2020.

Tuy nhiên, việc chuyển sang sử dụng hóa đơn điện tử vào thời điểm này là vô cùng thích hợp, phù hợp với thực tiễn phát triển chung của xã hội, đáp ứng nhu cầu thực tiễn của khách hàng khi mà các ứng dụng công nghệ số đang phát triển mạnh mẽ như hiện nay.

Doanh nghiệp được sử dụng hóa đơn đặt in đến bao giờ?
Mời bạn đánh giá

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *